Website chính thức của lớp 12A10
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Website chính thức của lớp 12A10

Niên khoá 2005 - 2008

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Ôn lại 1 chút ha!

Go down 
Admin
dienvi
6 posters
Tác giảThông điệp
dienvi

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: Ôn lại 1 chút ha!   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitimeThu Mar 27, 2008 4:44 am

Lớp mình hiện h nhiều nhân tài wa' rùi. Mà đã là nhân tài thì ta tự thấy mình phải có trách nhiệm đào tạo, bồi dưỡng trí tuệ,

phát huy tiềm năng và vun đắp tương lai cho các tài năng trẻ, để các bạn vươn cao, vươn xa, vươn dài hơn...(hic, nói ra

điều này thấy xúc động we', tự hào we' !!!lol)

Để ta tạo điều kiện cho tụi bây iu thik môn học này và học có hiệu quả hơn nha. Bây h ta ko bít làm j` lớn lao

hơn đâu nhưng bọn bây nghe ta khuyên cái nè, học Anh văn thì bây h SGK soạn tùm lum wé, bọn bây thua là phải. Nhưng

ta thấy ít đứa có chí học tập lém, thiếu kiên nhẫn nữa, học mà sợ bị người ta chê thì nói làm j`, có bị chửi thì cũng phải lăn

vào mà học thì mới tốt chớ. Bây h có diễn đàn này rùi, đi học mà có j` ko hiểu thì cứ post théc méc dzô đây (nếu ko mún

hỏi trực tiếp ta), còn ko thì 15' đầu h nếu bọn bây đề nghị thì ta sẽ dành ra chút thời gian coi thử có hệ thống lại được kiến

thức Anh văn ít ỏi trong đầu mấy em ko (nói ít ỏi đừng có tự ái nghe, hok lẽ nói "nhiều we' chừng"?). Học Anh văn phải

biết xây dựng từ cơ bản, ta từng gặp chiện thế này, mấy ngày gần thi có 1 số đứa hỏi ta, nhờ ta giảng lại Anh văn, nhưng ta

thấy kiến thức nó hổng lỗ chỗ, chỉ lại từ đầu cho chúng nó, vậy mà chúng nó chê ko thèm học, học j` ba cái bảng chữ cái

với số đếm chứ, khi chỉ đến chỗ chia thì , thấy đứa nào cũng chủ wan hết. Mà khi đụng vào có làm được đâu! Nói thật với

bọn bây chứ, ta bây h vẫn cần phải học số đếm với bảng chữ cái, ngược đời lắm, cái mà ta biết bọn bây cần học thì bọn

bây ko học, cứ thik với lên trên mà học mặc dù mình chưa đủ sức, ko nhìn xa j` cả. Có bít đâu học chữ cái thì bọn bây dễ

phân biệt cách phát âm hơn, có đứa nào tự tin mình phát âm chuẩn ko? Rùi nhìu nhìu cái khác nữa, nói chung cái ta thấy rõ

nhất là phương pháp học của bọn bây sai tè le, ko chịu tự tìm hiểu mà cứ thik nhét cả đống vào đầu mình. Pó
chân!
dienvi

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Ôn lại 1 chút ha!   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitimeThu Mar 27, 2008 4:46 am

Nói sơ wa thế thui, nhân tiện gần có bài kiểm tra rùi, mà thấy diễn đàn dzô cũng chưa đông lém (bà Phương lo công bố web

lớp mình dzới mấy đứa đi, làm chi mà lâu lâu nhắc 1 đứa, làm sao tui nó bít mà dzô chứ), thui thì ta post 1 ít ở đây cho

bọn bây biết mà phân với chả biệt, rùi sau đứa nào có dzô thì đọc là biết. Nhiều đứa hỏi ta có quy tắc nào để xác định vị trí

của từ loại ko, ta nói ko thể nào liệt kê hết các vị trí có thể của từ hết, vì mỗi câu ng` ta dùng cách nào còn tùy vào mục

đích viết của ng` ta chứ. Nếu muốn ta liệt kê hết ra thì hoàn toàn ko thể được, vì với khả năng bây h của hầu hết các nhân

lớp mình ta nói ra chỉ góp phần làm cho bọn bây long đầu lở óc thui hehe (bởi vì lôi 1 thứ ra là lôi cả đống ra mà, rồi còn

bao nhiêu là trường hợp ngoại lệ nữa). Nhưng nói thế bọn bây chớ lo, cứ đi từ cơ bản rùi sau này gặp thêm thì sẽ nhớ thui

mà. (Thấy nói chiện với lớp mình mà cứ bây với ta thấy cứ thế nào ấy nhỉ, chả tình thương mến thương xí nào hết, nhưng

thấy chẳng có cách gọi nào khác ít xa lạ hơn hết. Thui mấy u thông cẻm ha!)

Trong 1 câu có 2 thành phần chính: chủ ngữ là danh từ (danh từ chung, danh từ riêng, danh từ thành lập từ các

từ loại khác, v.v...) và vị ngữ có động từ đóng vai trò chính.

Để dễ nói, xét riêng phần danh từ trước. Đi trước danh từ là mạo từ : a, an, the... hoặc có thể là số đếm (nếu chỉ

để nhận biết tương đối thì "mấy bạn" cứ nhớ cho tui phía trước là mạo từ/số đếm, thế thui), có khi không có đó nghe.

Ngoài ra, bổ nghĩa cho danh từ có nhiều dạng, phổ biến nhất là tính từ (cái này ko nói thì đứa nào cũng phải biết đó nhe),

tính từ trong đa số trường hợp đều phải đứng trước danh từ. Còn các đại từ quan hệ sẽ nối vào danh từ nếu cần thiết (là

bổ nghĩa cho danh từ đấy, tức là đại từ quan hệ thay thế cho 1 câu khác nói rõ hơn về chủ thể, vd: "The man is sitting there.

He is a rich man." _ có thể đưa về như sau: The man who is sitting there is a rich man". "Who is sitting there" là bổ ngữ cho

"the man" với who là đại từ quan hệ nối giữa 2 phần đó. Trước tiên là nhớ chừng đó đã ha!

Bây h wa phần vị ngữ, tức là xét động từ_thành phần chính đó. Bổ ngữ cho động từ cũng có nhiều loại, trong đó

2 phần cơ bản là tân ngữ (đi theo ngoại động từ <== cái này mới học, dzỳa ôn lại đi nha!) và trạng từ (thường là tính từ

thêm đuôi -ly đó). Nên nhớ "to be" cũng là động từ đó nha các bà các ông. Nhiều lúc nhìn vào thấy ngắn we' dễ nhầm lẫn

nên tui nhắc chừng. Coi vậy chớ cũng có lắm người lộn đó! Còn nữa, có nhiều trạng từ ko cần phải thêm vào đuôi -ly đâu,

cái đó thì học mà nhớ thui, chẳng hạn như fast, hard... nè. Thêm vào là một số từ (thường là trạng từ) dùng nhận biết khi

chia thì, thường đứng sau động từ to be nhưng lại đứng trước động từ thường, chẳng hạn: usually, always...(cái này đứa

nào ko nhớ thì hỏi 1 tiếng ha, ta nhắc lại lun cho).

Thui vậy đủ dùng rùi ha, cái còn lại là bọn bây nhớ phân tích xem trong câu mang nét nghĩa phủ định hay khẳng

định, có các từ đặc biệt nào ko (chẳng hạn fail + to do sth, suggest + V-ing ...), rùi có chia thì j` ko (chú ý ở động từ á),

học thuộc những từ loại đã cho trong tiết học vừa rồi, nhớ dạng nào là của từ loại nào v.v...

Kết thúc tại đây nhé!
Admin
Admin
Admin

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Ôn lại 1 chút ha!   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitimeSat Mar 29, 2008 3:05 am

Hay lam - post tiep di nha , ta se gioi thieu Web den may dua lop minh
https://a10loptoi.forumvi.com
FuckA10

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Ôn lại 1 chút ha!   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitimeSat Apr 26, 2008 1:18 am

bà Vĩ siêng spam kinh Mad .
jessica_nguyen

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Ôn lại 1 chút ha!   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitimeThu May 01, 2008 8:38 am

Troi!! toan chu ko la chu. Nhin muon no con mat cyclops
http://phutinh.info
Flora_vuong

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Ôn lại 1 chút ha!   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitimeThu Jun 05, 2008 6:20 am

Ta kham^ phuc mi wa' Vy~ oi.Viet moi. luc moi. noi dat. cho~ nao` la viet' trang` lang, viet ko bit chan', cong^ nhan mi cung~ gioi thiet, chac Tai` spam cua mi cung~ kinh lem' dee^. Lan` sau chon. mau` nao` cho diu. diu. chut' nha, lam` gi ma choi mau` do~ chot' ,kinh khung~,Mi so .ko dua mo doc. bai` cua mi hay reng ma choi mau` noi~ du~ zay.
dienvi

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: họ chưa túm mi dzô nớ lại hở P (kk)   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitimeMon Jun 30, 2008 7:49 am

Bà P điên nớ, tui thik màu đỏ chọn màu nớ ko đc. hở ?
sonny

sonny

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Ôn lại 1 chút ha!   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitimeSat Jul 19, 2008 7:27 pm

oc. oc.
Sponsored content

Ôn lại 1 chút ha! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Ôn lại 1 chút ha!   Ôn lại 1 chút ha! Icon_minitime

Ôn lại 1 chút ha!
Trang 1 trong tổng số 1 trang